การฝึกทักษะส่วนบุคคลว่ายากแล้วการทำงานร่วมกันเป็นทีมนั้นยากกว่าหลายเท่าตัวการประสานความคิดรวบยอดให้เป็นหนึ่งเดียว การวางแผนแบ่งงานและร่วมกันลงมือทำให้ผลงานออกมาเสร็จสิ้นสมบูรณ์สวยงามลงตัวคงจะเป็นรางวัลแห่งความภาคภูมิใจให้ทุกคนในทีมได้แบ่งปันและชื่นชมความสุขเล็กๆร่วมกัน สัปดาห์นี้แต่ละทีมได้วาดผลงานจิตรกรรมสร้างสรรค์รูปบุคคลเพื่อนในทีมร่วมกันโดยมีต้นแบบสไตล์การทำงานในรูปแบบของศิลปินมาสเตอร์พีซที่มีชื่อเสียงหลายคนไม่ว่าจะเป็น Vincent van Gogh, Pablo Picasso, Salvador Dali, Rene Magritte, Gustav Klimt, Andy Warhol, Roy Richten Stein และ Keith Harring
สัปดาห์สุดท้ายของการเรียนการสอนภาคต้นปีการศึกษา2563 ยังอยู่กันที่ภาพเขียนสร้างสรรค์ re-production idea ของศิลปินระดับโลก8 ท่านกับงานกลุ่มสุดหินด้วยขนาดผลงานที่ใหญ่ขึ้นเท่าตัวที่ใช้เวลานานมากขึ้นในการสร้างสรรค์ เป็นบทพิสูจน์ที่สามารถบอกชาวโลกได้ว่าถ้าจะรับงานภาพประกอบบนฝาผนังที่เขียนด้วยฝีมือก็น่าที่จะพอทำได้ ไม่ต้องสาธยายกันมากให้มันฟ้องด้วยภาพลองเชิญไปชมฝีมือของพวกเขากันเลย และขอฝากผลงานล่วงหน้ากับนิทรรศการศิลปะ Dek-DAD project 1 ที่จะนำผลงานทั้งหมดของทุกคนตลอดภาคการศึกษามาจำหน่ายในราคาเพียง 999 บาทเท่านั้นติดตามข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่เร็วๆนี้
เชิญร่วมชมนิทรรศการศิลปะ แสดงผลงานทางวิชาการรายวิชาวาดเส้นพื้นฐานและจิตรกรรมพื้นฐานของนักศึกษาชั้นปีที่1 คณะศิลปะและการออกแบบดิจิทัล ระหว่างวันที่ 14 ธันวามคม 2563 ถึงวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2564 ณ หอนิทรรศการศิลปะร่วมสมัย UTCC อาคาร24 ชั้น2 มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย พิธีเปิดนิทรรศการวันที่ 14 ธันวามคม 2563 เวลา 18:30น. โดยผู้ช่วยศาสตราจารย์ ธนวรรธน์ พลวิชัย อธิการบดีมหาวิทยาลัยหอการค้าไทยให้เกียรติเป็นประธาน กิจกรรมในงานประกอบไปด้วยการประมูลภาพผลงานกลุ่มจำนวน 15 ภาพ และการจำหน่ายผลงานเดี่ยวของนักศึกษาราคาเพียงชิ้นละ 999 บาท เท่านั้น มาก่อนเลือกก่อนหมดแล้วหมดเลย มีอาหารว่างและเครื่องดื่มบริการฟรีภายในบริเวณงาน แล้วพบกันวันจันทร์นี้นะครับ
เมื่อวันศุกร์ที่ 25 ธันวาคม 2563 คณาจารย์คณะศิลปะและการออกแบบดิจิทัล เข้าพบอธิการบดี ผศ.ดร. ธนวรรธน์ พลวิชัย และ รศ.ดร. เสาวณีย์ ไทยรุ่งโรจน์ ที่ปรึกษาสภามหาวิทยาลัยหอการค้าไทย เนื่องในโอกาสส่งท้ายปีเก่า2563 และต้อนรับปีใหม่2564 คณะฯ ได้มอบของขวัญที่ระลึก อวยพรและรับพรปีใหม่ในวาระเดียวกัน ผลงานกลุ่มของนักศึกษาที่ได้รับการประมูลไปเมื่อวันเปิดนิทรรศการ ถูกติดตั้งอยู่ในที่ที่เหมาะสมสวยงามมีคุณค่าสมควรได้รับการชื่นชมอย่างน่าภาคภูมิใจ ในโอกาสนี้ก็ขออวยพรให้นักศึกษาคณะศิลปะและการออกแบบดิจิทัลรุ่นที่1 ทุกคนมีความสุขในการเรียน และการทำงานสร้างสรรค์ที่จะเกิดขึ้นต่อไปตลอดปีใหม่2564 อย่างสนุกสนานเพลิดเพลินเหมือนเมื่อคราวไปสอบที่เกาะสีชังกันนะครับ